Đang chấp hành án phạt tù có được phép đăng kí kết hôn không?

Hỏi: Chào luật sư, em có một câu hỏi, em và người yêu em đã dự định tới tháng 8 lấy nhau, cả 2 bên gia đình đã đồng ý, xem ngày và làm đám hỏi rồi, nhưng không may sau đó, anh ấy tham gia một vụ đánh nhau và hiện phải ngồi tù 6 tháng. Tuy nhiên chúng em vẫn muốn đăng kí kết hôn, vậy bọn em có được phép đăng kí kết hôn trong thời gian anh ấy ngồi tù không ạ? Em xin cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty luật, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Điều 8 Luật HN&GĐ quy định nam, nữ kết hôn phải tuân theo các

điều kiện:

1. Nam đủ 20 tuổi trở lên, nữ đủ 18 tuổi trở lên;

2. Nam và nữ tự nguyện;

3.Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

4. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn (như kết hôn giả tạo, kết hôn với người đang có vợ/chồng…).

Tuy nhiên, khi đăng ký kết hôn, hai bạn phải có mặt tại UBND cấp xã và ký vào giấy chứng nhận kết hôn, sổ đăng ký kết hôn. Theo nguyện vọng của hai bạn, cơ quan quản lý trại giam có thể làm lệnh trích xuất anh ấy để đến UBND phường làm các thủ tục kết hôn.

>> Xem thêm:

Quy định hiện hành của pháp luật về tảo hôn

Các hành vi bạo lực gia đình



Tin liên quan

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999 - 098 887 6556

support LS Thanh Hải
039 340 8888
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30