Tuổi chịu trách nhiệm hình sự?

Câu hỏi: Thưa luật sư, luật sư cho em hỏi về tuổi chịu trách nhiệm hình sự?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Đại Dương Long. Việc xác định tuổi chịu trách nhiệm hình sự có ý nghĩa rất quan trọng trong việc kết luận người đó đã phải chịu trách nhiệm hay chưa, nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009

Nội dung tư vấn:

Tuổi chịu trách nhiệm hình sự được quy định trong Bộ luật hình sự như sau:

Điều 12 BLHS về “Tuổi chịu TNHS” quy định : “1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu TNHS về mọi tội phạm; 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu TNHS về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”. Như vậy, pháp luật hình sự Việt Nam quy định độ tuổi chịu TNHS theo hai mức: từ đủ 14 đến dưới 16 và từ đủ 16 tuổi trở lên.

Căn cứ vào nội dung Điều 12 BLHS cho thấy:

  • Dưới 14 tuổi: Người dưới 14 tuổi không thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi: Những người này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu phạm các tội rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng. Trong đó, tội rất nghiêm trọng là tội mà có mức cao nhất của khung hình phạt theo quy định của Bộ luật hình sự trên bảy năm tù đến 15 năm tù. Tội đặc biệt nghiêm trọng là tội có mức cao nhất của khung hình phạt trên 15 năm tù, tù chung thân hoặc tử hình.
  • Người từ đủ 16 tuổi trở lên: Những người này sẽ chịu trách nhiệm về mọi tội phạm trừ một số trường hợp đặc biệt.
  • Những trường hợp đặc biệt sẽ được quy định theo từng điều luật.

Ví dụ căn cứ vào nội dung khoản 1 Điều 115 BLHS về Tội giao cấu với trẻ em lại quy định: “1.Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm...”. Theo đó, nếu một người 17 tuổi mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì không phải chịu TNHS vì theo khoản 1 Điều 115 BLHS quy định chủ thể phải là người “đã thành niên” nghĩa là đủ 18 tuổi. Trong khi đó nếu theo khoản 1 Điều 12 BLHS thì người này lại phải chịu TNHS, vì các nhà làm luật đã quy định người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm nghĩa là bất kỳ tội phạm nào được quy định trong Phần các tội phạm của BLHS - trong đó có cả tội giao cấu với trẻ em.

Công ty Luật Đại Dương Long rất mong sẽ nhận được sự ủng hộ cũng như đóng góp ý kiến của quý khách hàng để chất lượng dịch vụ của công ty ngày càng hoàn thiện hơn.

Công ty Luật TNHH Đại Dương Long

  • 38/295 Bạch Mai, Hai Bà Trưng, Hà Nội
  • Điện thoại: (+84) 3625 2358 – fax: (+84) 3863 1046
  • Hotline : 091 514 9999
  • Email: contact@luatdaiduonglong.com


Tin liên quan

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999

support LS Thanh Hải
039 340 8888
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30