Quan hệ với người yêu dưới 16 sẽ bị xử lý hình sự?

Câu hỏi: Em năm nay 19 tuổi, bạn gái em 15 tuổi, chúng em tự nguyện quan hệ với nhau, liệu em có vi phạm pháp luật không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Ban tư vấn pháp luật của Luật Đại Dương Long, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Dưới 16 tuổi - trẻ em chưa phát triển một cách toàn diện về thể chất cũng như tâm sinh lý. Do vậy giao cấu ở lứa tuổi này sẽ gây nguy hiểm cho sức khỏe, cũng như nhân cách của các em. Chính vì vậy pháp luật đã có những quy định chặt chẽ về vấn đề này:

Theo quy định tại Điều 115 của Bộ luật Hình sự về tội giao cấu với trẻ em thì “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm”.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

- Phạm tội nhiều lần;

- Đối với nhiều người;

- Có tính chất loạn luân;

- Làm nạn nhân có thai;

- Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

Như vậy mọi trường hợp giao cấu với người chưa đủ 13 tuổi, dù cho có yếu tố tự nguyện hay không đều là phạm tội hiếp dâm.

Công ty Luật Đại Dương Long rất mong sẽ nhận được sự ủng hộ cũng như đóng góp ý kiến của quý khách hàng để chất lượng dịch vụ của công ty ngày càng hoàn thiện hơn.

Công ty Luật Đại Dương Long
38/295 Bạch Mai, Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: (+84) 3625 2358 – fax: (+84) 3863 1046 – Hotline : 091 514 9999
Email: contact@luatdaiduonglong.com



Tin liên quan

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999 - 098 887 6556

support LS Thanh Hải
039 340 8888
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30