Tư vấn về việc cấp lại Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh và con dấu doanh nghiệp

Chào luật sư công ty Luật Đại Dương Long, tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau, mong luật sư sớm phản hồi. Công ty tôi bị mất cắp giấy phép đăng kí kinh doanh và con dấu doanh nghiệp. Tôi muốn Luật Đại Dương Long tư vấn cho tôi trong tường hợp này, tôi có nên thành lập công ty mới hay không ? Trong trường hợp thành lập công ty mới thì con dấu của công ty cũ bị mất, tôi nên làm như thế nào ?

Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn với công ty Luật Đại Dương Long. Trường hợp của bạn, công ty Luật Đại Dương Long xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lí:

  • Nghị định 78/2015/NĐ-CP
  • Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT
  • Thông tư 07/2010/TT-BCA
  • Thông tư 193/2010/TT-BCA
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Đối với việc công ty bạn bị mất Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh và con dấu thì bạn có thể nộp hồ sơ xin cấp lại Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh và con dấu.

1. Trình tự, thủ tục xin cấp lại Giấy phép kinh doanh:

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 58 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:
“ Điều 58. Cấp lạiGiấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
1. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầucấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do bị mất, cháy, rách, nát hoặc bịtiêu hủy dưới hình thức khác, doanh nghiệp gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứngnhận đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng kýkinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng kýdoanh nghiệp cho doanh nghiệp.
Phòng Đăng ký kinh doanh nhận Giấy đềnghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và xem xét cấp lại Giấy chứngnhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đượcGiấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.”
Theo đó, để được xin cấp lại giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp, công ty bạn phải:
+ Gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp đến Phòng Đăng kí kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp cho công ty bạn trước đó. ( Mẫu giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp tại Phụ lục II Thông tư 20/1015/TT-BKHĐT )
+ Nộp phí xin cấp lại Giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp : 100.000 đồng/lần

2. Thủ tục xin cấp lại con dấu
Bước 1: Công ty bạn phải thông báo với cơ quan Công an địa phương nơi con dấu bị mất để tổ chức truy tìm; đồng thời phải có văn bản báo cáo về việc mất con dấu cho cơ quan Công an nơi đã đăng kí mẫu dấu.
Bước 2: Làm hồ sơ xin cấp lại con dấu gửi tới Cơ quan Công an đã cấp con dấu đó.
Bước 3: Nộp hồ sơ tại cơ quan Công an cấp tỉnh
Bước 4: Trong thời hạn 07 ngày làm việc, Cơ quan công an sẽ cấp giấy phép khắc dấu và giới thiệu đến cơ sở khắc dấu.
Căn cứ theo Thông tư 07/2010/TT/BCA thì hồ sơ xin cấp lại con dấu bao gồm:
+ Giấy chứng nhận đăng kí doanh nghiệp đã được cấp lại
+ Quyết định thành lập Phòng giao dịch, quỹ tiết kiệm thuộc Sở giao dịch hoặc chi nhánh các ngân hàng thương mại
Lưu ý: Phí cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu: 50.000/giấy (Theo Biễu mẫu phí và lệ phí kèm theo Thông tư 193/2010/TT-BCA.)

3. Xử phạt do làm mất con dấu
Căn cứ theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
“ Điều 12. Vi phạm các quy định về quản lí và sử dụng con dấu:
1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi:
a) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất hoặc hư hỏng giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;
b) Không đăng ký lại mẫu dấu với cơ quan có thẩm quyền theo quy định.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi:
a) Khắc các loại con dấu mà không có giấy phép khắc dấu hoặc các giấy tờ khác theo quy định;
b) Sử dụng con dấu chưa đăng ký lưu chiểu mẫu dấu hoặc chưa có giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;
c) Tự ý mang con dấu ra khỏi cơ quan, đơn vị mà không được phép của cấp có thẩm quyền;
d) Không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền về việc mất con dấu đang sử dụng;
đ) Không đổi lại con dấu khi có quyết định của cấp có thẩm quyền về việc đổi tên cơ quan, tổ chức dùng dấu hoặc đổi tên cơ quan cấp trên hoặc thay đổi về trụ sở cơ quan, tổ chức có liên quan đến mẫu dấu;
e) Không khắc lại con dấu theo mẫu quy định;
g) Không nộp lại con dấu và giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu khi quyết định của cấp có thẩm quyền có hiệu lực về việc chia tách, sáp nhập, hợp nhất, giải thể, kết thúc nhiệm vụ, chuyển đổi hình thức sở hữu hoặc chấm dứt hoạt động của cơ quan, tổ chức hoặc tạm đình chỉ sử dụng con dấu;
h) Không thông báo mẫu dấu với các cơ quan có thẩm quyền trước khi sử dụng;
i) Không xuất trình con dấu và giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu khi có yêu cầu kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền.”

Như vậy, nếu công ty bạn không thông báo ngay về việc làm mất con dấu có thể bị phạt từ 2.000.000đ đến 3.000.000đ. Yếu tố thông báo ngay được xác định ngay sau thời điểm phát hiện mất con dấu.

Trong trường hợp này, công ty bạn không cần phải thành lập công ty mới mà chỉ cần đi làm lại Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh và con dấu đã bị mất.

 



Tin liên quan

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999

support LS Thanh Hải
039 340 8888
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30