Tư vấn Luật HN&GĐ

Trình tự, thủ tục xác định quan hệ cha, mẹ, con

Trình tự, thủ tục xác định quan hệ cha, mẹ, con

Theo điều 101 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con: Cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật về hộ tịch trong trường hợp không có tranh chấp; Tòa án ...
Người ngoại tình có bất lợi khi chia tài sản ly hôn không?

Người ngoại tình có bất lợi khi chia tài sản ly hôn không?

Ngoại tình là một trong những nguyên nhân hàng đầu gây ra tình trạng đổ vỡ hôn nhân. Từ ngày 01/03/2016  khi chia tài sản ly hôn, nếu người chồng hoặc vợ ngoại tình, thẩm phán sẽ phải xem xét yếu tố "lỗi" này nhằm đảm bảo quyền và lợi ích của người còn ...
Điều kiện sinh con thứ ba không vi phạm pháp luật

Điều kiện sinh con thứ ba không vi phạm pháp luật

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP của Chính phủ ngày 08/3/2010 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số và Điều 1 Nghị định số 18/2011/NĐ-CP ngày 17/3/2011 về sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số ...
Tự ý tách khẩu của chồng hoặc vợ sau khi ly hôn

Tự ý tách khẩu của chồng hoặc vợ sau khi ly hôn

Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Luật cư trú, khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ . Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ ...
Đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung

Đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung

Theo Luật hôn nhân gia đình năm 2014: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ ...
Thỏa thuận về chế độ tài sản trước khi kết hôn

Thỏa thuận về chế độ tài sản trước khi kết hôn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì: “Vợ chồng có quyền lựa chọn áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận.” . Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thỏa ...
Ngoại tình có được coi là căn cứ ly hôn hay không?

Ngoại tình có được coi là căn cứ ly hôn hay không?

Hỏi: Xin chào luật sư, tôi có một câu hỏi muốn hỏi luật sư. Tôi đã kết hôn được 5 năm và có 1 đứa con. Tuy nhiên gần đây, tôi phát hiện vợ tôi ngoại tình với người khác, bỏ bê gia đình không chăm sóc. Trong trường hợp của tôi, tôi có được quyền ly hôn ...

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999 - 098 887 6556

support LS Thanh Hải
0913 923 556
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30