Xử phạt cơ sở kinh doanh đồ ăn khi người tiêu dùng bị ngộ độc

Do nhịp sống bộn bề ngày nay, nhiều người lựa chọn tới các quán ăn, nhà hàng để tiết kiệm thời gian nấu nướng, hoặc đơn giản là họ thích như vậy. Tuy nhiên, không phải quán ăn, nhà hàng nào cũng thực sự “sạch”. Đã có nhiều trường hợp ngộ độc xảy ra, thậm chí là ngộ độc tập thể với quy mô lớn. Vậy khi người tiêu dùng bị ngộ độc, cơ sở kinh doanh đồ ăn gây ra hậu quả phải chịu trách nhiệm gì?

Theo Luật An toàn thực phẩm định nghĩa Ngộ độc thực phẩm là tình trạng bệnh lý do hấp thụ thực phẩm bị ô nhiễm hoặc có chứa chất độc. Do vậy, khi người tiêu dùng sử dụng đồ ăn của một cở sở kinh doanh mà bị ngộ độc thì có nghĩa cơ sở kinh doanh đó đã không đảm bảo an toàn vệ sinh cho thực phẩm. Căn cứ Điều 6 Luật An toàn thực phẩm: “Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm vi phạm pháp luật về an toàn thực phẩm thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường và khắc phục hậu quả theo quy định của pháp luật.”

1. Xử phạt hành chính

Khi người tiêu dùng sử dụng đồ ăn của bất kì một cơ sở kinh doanh nào bị ngộ độc, người tiêu dùng có quyền và nghĩa vụ “khai báo ngộ độc thực phẩm tới Ủy ban nhân dân nơi gần nhất, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, cơ quan nhà nước có thẩm quyền, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm;” (điều 9 Luật An toàn vệ sinh thực phẩm). Cơ quan nhà nước có thẩm có trách nhiệm tìm hiểu nguyên nhân gây ra ngộ độc mà cụ thể là nguyên nhân thực phẩm bị ô nhiễm hoặc chứa chất độc.

Tùy thuộc vào nguyên nhân dẫn tới thực phẩm bị ô nhiễm hay chứa chất độc mà cơ sở kinh doanh vi phạm sẽ phải chịu các mức phạt hành chính căn cứ theo nghị định số 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm. Ví dụ như:

Điều 14. Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong bảo quản thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm” sẽ bị phạt từ 1 đến 10 triệu đồng;

Điều 19. Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh thực phẩm đã qua chế biến” thì bị phạt từ 500 nghìn đến 3 triệu đồng;

Hay tại “Điều 20.Vi phạm quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh dịch vụ ăn uống thuộc loại hình chế biến suất ăn sẵn; căng tin kinh doanh ăn uống; bếp ăn tập thể; bếp ăn, nhà hàng ăn uống của khách sạn, khu nghỉ dưỡng; nhà hàng ăn uống” cũng bị phạt từ 500 đến 3 triệu đồng tùy từng hành vi vi phạm;
…."

2. Trách nhiệm bồi thường, khắc phục hậu quả:

Theo khoản 3 Điều 3 Nghị định 178/2013 khi để xảy ra ngộ độc cho người tiêu dùng, cơ sở kinh doanh vi phạm “Buộc chịu mọi chi phí cho việc xử lý ngộ độc thực phẩm, khám, điều trị người bị ngộ độc thực phẩm

Nếu trong thời gian bị ngộ độc, người tiêu dùng cũng vì ngộ độc thực phẩm mà bị thiệt hại về tài sản thì cơ sở kinh doanh vi phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật dân sự.

Cũng theo Điều 3 Nghị định 178/2013, ngoài bị xử phạt hành chính và trách nhiệm bồi thường, cơ sở kinh doanh vi phạm còn phải áp dụng một hoặc nhiều các biện pháp khắc phục hậu quả sau:

“a) Buộc thực hiện kiểm tra vệ sinh thú y đối với sản phẩm động vật trên cạn chưa qua kiểm tra vệ sinh thú y trước khi sản xuất, chế biến thực phẩm;

b) Buộc chuyển đổi mục đích sử dụng hàng hóa vi phạm;

c) Buộc hủy bỏ kết quả kiểm nghiệm được thực hiện từ mẫu thực phẩm bị đánh tráo hoặc giả mạo hoặc phiếu kết quả kiểm nghiệm được cấp sai quy định;

d) Buộc tiêu hủy giấy tờ giả;”

Và các biện pháp quy định tại các điểm d, đ, e, g và h Khoản 1 Điều 28 của Luật xử lý vi phạm hành chính:

"...d) Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc tái xuất hàng hoá, vật phẩm, phương tiện;

đ) Buộc tiêu hủy hàng hóa, vật phẩm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường, văn hóa phẩm có nội dung độc hại;

e) Buộc cải chính thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn;

g) Buộc loại bỏ yếu tố vi phạm trên hàng hoá, bao bì hàng hóa, phương tiện kinh doanh, vật phẩm;

h) Buộc thu hồi sản phẩm, hàng hóa không bảo đảm chất lượng;"

>>> Xem thêm



Tin liên quan

Hỗ trợ trực tuyến

HOTLINE :
091 514 9999 - 098 887 6556

support LS Thanh Hải
0913 923 556
support LS Tiến Thi
0926 557 886

Tin tức mới

Thống kê truy cập

Tổng lượt xem 101700
Đang Online 30